ผู้เขียน หัวข้อ: อาคารที่เข้าข่ายตามกฎหมาย  (อ่าน 7727 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายปรีชา มงคลสาคร

• 1st Floor
  • *
อาคารที่เข้าข่ายตามกฎหมาย
« เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 05:11:22 AM »
รบกวนสอบถามถึงอาคารที่เข้าข่ายต้องตรวจสอบตามกฎหมาย  ว่าต้องเป็นอาคารที่ขออนุญาติก่อสร้างภายหลังกฎหมายออกหรือไม่ เช่น
1.อาคารสูงและอาคารใหญ่พิเศษ ที่สร้างก่อนปี 43 (พ.ร.บ. ฉบับที่ 3 ปี 43) ต้องได้รับการตรวจสอบหรือไม่
2.อาคารมหรสพ อาคารโรงแรม สถานบริการ โรงงาน ฯลฯ ที่สร้างก่อนปี 48 (กฏกระทรวง กำหนดประเภทอาคารที่ต้องตรวจสอบ พ.ศ 2548) ต้องได้รับการตรวจสอบด้วยหรือไม่

ออฟไลน์ webmaster

• Administrator
  • 5th Floor
  • ThaiBuildingInspector
Re: อาคารที่เข้าข่ายตามกฎหมาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 06:29:25 AM »
ขอยกคำตอบของคุณอนวัชมานะคะ

"   กฎกระทรวงว่าด้วยเรื่องตรวจสอบอาคารนั้นมีอยู่ 2 ฉบับ  การกำหนดว่าให้เจ้าของอาคารต้องจัดให้มีการตรวจสอบนั้นอยู่ในกฎกระทรวงกำหนดคุณสมบัติ..ที่ประกาศเมื่อ 29 ธ.ค48 ตามข้อ23 ซึ่ง ตามคำถามข้อ2นั้นก็จะต้องพิจารณาตามกฎกระทรวงข้อดังกล่าว คือ อาคารที่ก่อสร้างเสร็จหรือเป็นอาคารประเภทควบคุมการใช้ที่ได้รับการตรวจสอบการก่อสร้าง(ใบ อ.6)มาแล้วไม่น้อยกว่า 1ปี ก่อนวันที่กฎกระทรวงนี้จะบังคับใช้(ถ้าเป็นอาคารที่ก่อสร้างหลังกฎกระทรวงนี้เมื่อครบ 1 ปีหลังจากที่ก่อสร้างแล้วเสร็จก็ต้องเริ่มตรวจสอบ) พูดง่าย ๆ คือ อาคารที่ก่อสร้างเสร็จแล้วมีการใช้สอยไม่น้อยกว่า 1 ปีถ้าเป็นอาคาร 9 ประเภทนี้จะมีใบอนุญาตหรือไม่ก็ตามก็ต้องตรวจสอบครับ

ส่วนกรณีการยกเว้นสำหรับอาคารประเภทอยู่อาศัยรวมและพวกอาคารชุดนั้น ไปกำหนดอยู่ในกฎกระทรวงอีกฉบับคือกฎกระทรวงกำหนดประเภทอาคารที่ต้องจัดให้มีผู้ตรวจสอบที่ประกาศบังคับเมื่อ25 ต.ค.48 จะต้องเป็นอาคารที่ก่อสร้างเสร็จมาก่อนกฎกระทรวงฉบับแรกจะบังคับใช้จึงจะเข้าข่ายต้องตรวจสอบ ซึ่งก่อสร้างเสร็จแล้วไม่น้อยกว่า 1 ปี  แต่การได้รับการยกเว้นไป 5 ปีหรือ 7 ปีแล้วแต่กรณีนับตั้งแต่วันที่กฎกระทรวงฉบับหลังมีผลใช้บังคับ ก็คือภายใน 25 ต.ค.53 และ25 ต.ค.55ตามลำดับครับ

ผู้แสดงความคิดเห็นอนวัช ( ) วันที่ลงประกาศ 27-11-2006 14:58:57

http://www.thaibuildinginspector.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=thaibuildinginspectorcom&thispage=1&No=270223
***webmaster***

ออฟไลน์ budzar

• 1st Floor
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 09:17:43 AM »
ขอถามพ่วงด้วยครับ
อันนี้หมายความว่า อาคารชุด ที่เป็นอาคารสูง นี่จะสามารถเข้าข่ายการยกเว้นด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ webmaster

• Administrator
  • 5th Floor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 10:33:22 PM »
อันนี้หมายความว่า อาคารชุด ที่เป็นอาคารสูง นี่จะสามารถเข้าข่ายการยกเว้นด้วยรึเปล่าครับ

ถ้าเข้าข่ายอาคารสูงแล้ว ไม่ว่าจะเป็นอาคารอะไร ก็ต้องตรวจสอบปีนี้ค่ะ
***webmaster***

ออฟไลน์ แชมป์ KKS

• 1st Floor
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 01:27:48 PM »

ถ้าเข้าข่ายอาคารสูงแล้ว ไม่ว่าจะเป็นอาคารอะไร ก็ต้องตรวจสอบปีนี้ค่ะ

เรียนถามครับ

แล้วถ้าเป็นอาคารอยู่อาศัยรวม ที่มีความสูงเกิน 23 เมตร ต้องตรวจปีนี้ด้วยหรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tongmajang

• 1st Floor
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 01:08:29 PM »
อารคารขนาดใหญ่พิเศาที่เพิ่งได้รับใบ อ. 6 ในปีนี้จะต้องตรวจสอบอาคารตอนไหนครับ

ออฟไลน์ tongmajang

• 1st Floor
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 01:11:53 PM »
อารคารขนาดใหญ่พิเศาที่เพิ่งได้รับใบ อ. 6 ในปีนี้จะต้องตรวจสอบอาคารตอนไหนครับ

อาคารที่ต้องตรวจสอบจะมีเอกสารจากทางกรมโยธาแจ้งหรือเปล่า??  เพราะไม่รู้จริงๆว่าต้องตรวจสอบหรือไม่ ตรวจสอบจากGIS ของกรมก็เข้าไม่ได้