ผู้ตรวจสอบอาคาร ThaiBuildingInspector
ธันวาคม 16, 2017, 05:42:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ขอต้อนรับสู่ เวบบอร์ด ThaiBuildingInspector ค่ะ ทุกท่านสามารถพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นเกี่ยวกับ ผู้ตรวจสอบอาคาร การตรวจสอบอาคาร กันได้ค่ะ หากท่านใดมีข้อเสนอแนะกับเว็บไซต์ ก็สามารถแนะนำกันเข้ามาได้โดยโพสต์ที่เวบบอร์ด หรือส่งอีเมลมาที่ webmaster@thaibuildinginspector.com ค่ะ

ข่าว: ยินดีต้อนรับสู่ ThaiBuildingInspector Forum

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
[ กลับสู่หน้าหลัก ThaiBuildingInspector.com ]

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ เรื่องการติดตั้งเครื่องดับเพลิงเเบบมือถืออ่ะครับ  (อ่าน 6660 ครั้ง)
ikong
1st Floor
*

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 02:00:49 PM »

การติดตั้งเครื่องดับเพลิงเเบบมือถืออ่ะครับ จำเป็นต้องติดตั้งป้ายบอกรึป่าวครับ เเล้วมีมาตรฐานหรือข้อกฎหมายตัวไหนบอกไว้รึป่าวครับว่า ป้ายเเละตัวหนังสือมีมาตรฐานเท่าไร อย่างไรครับ Huh?
Boonpiriyapong
1st Floor
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 08:31:53 AM »

ตามกฏหมายระบุว่าต้องมีป้ายครับ แต่ก้อไม่ได้เจาะลึกถึงขนาดของป้าย ซึ่งโดยทั่วไปป้ายที่นิยมใช้จะมีหลายแบบ
เช่น ป้ายพับ ขนาด  30x45ซม. ,20x30ซม.  ,ป้ายแบบพับ30x36ซม. ซึ่งจะมีขายโดยทั่วไปครับ
ข้อแนะนำ ป้ายควรเห็นเด่นชัดในระยะไกลสุดที่ผู้ใช้จะเข้าถึงถังดับเพลิงตัวใกล้สุด และควรเลือกแบบสะท้อนแสงหรือเรืองแสง
Moo
1st Floor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 05:42:54 PM »

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ว่าตามกฏหมายระบุว่าต้องมีป้าย อันนี้คือป้ายอะไรครับ
 ป้ายบอกคำแนะนำวิธีใช้ หรือว่าป้ายบอกว่า ถังดับเพลิงครับ
และอยู่ในกฏฎกระทรวงฉบับไหน ชี้แนะด้วยครับผม
Boonpiriyapong
1st Floor
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2008, 01:18:37 PM »

ผมอ้างอิงจากเรื่อง การป้องกันและระงับอัคคีภัยในสถานประกอบการ
เพื่อความปลอดภัยในการทำงานสำหรับลูกจ้างครับ แต่ต้องแจ้งก่อนว่าเกิดจากการตีความตามประสบการณ์ที่เคยทำงานในโรงงาน
ซึ่งได้ผ่านการตรวจจากทางราชการมาก้อไม่มีปัญหาใด ซึ่งอาจตีความได้ว่าเป็นการทำตามมาตรฐานหรือดีกว่าจึงไม่มีการ
ท้วงติงจากผู้ตรวจ ซึ่งจะเหมาะกับสถานประกอบการที่มีลูกจ้าง ถ้าอาคารใดไม่มีลูกจ้างอาจไม่ต้องดำเนินการตามนี้ก้อได้
แต่ส่วนใหญ่คงมีลูกจ้างนะครับ
ประกาศกระทรวงมหาดไทย
เรื่อง การป้องกันและระงับอัคคีภัยในสถานประกอบการ
เพื่อความปลอดภัยในการทำงานสำหรับลูกจ้าง
ง. เครื่องดับเพลิงแบบมือถือทุกเครื่องต้องมีเครื่องหมายหรือสัญลักษณ์ แสดงว่าเป็นชนิดใด ใช้ดับไฟ
ประเภทใด เครื่องหมายหรือสัญลักษณ์ต้องมีขนาดที่มองเห็นได้ชัดจนในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งเมตรห้าสิบ
เซนติเมตร
http://www.thaihrlaw.com/images/1119174365/14.pdf

กฎกระทรวง
ฉบับที่ 33 (พ.ศ. 2535)
ออกตามความในพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
พ.ศ. 2522
ข้อ 19 อาคารสูงหรืออาคารขนาดใหญ่พิเศษ นอกจากต้องมีระบบป้องกัน
เพลิงไหม้ตามข้อ 18 แล้ว ต้องติดตั้งเครื่องดับเพลิงแบบมือถือตามชนิดและขนาดที่เหมาะสม
สำหรับ
ดับเพลิงที่เกิดจากประเภทของวัสดุที่มีในแต่ละชั้น โดยให้มีหนึ่งเครื่องต่อพื้นที่อาคารไม่เกิน
1,000
ตารางเมตรทุระยะไม่เกิน 45.00 เมตร แต่ไม่น้อยกว่าชั้นละ 1 เครื่อง
การติดตั้งเครื่องดับเพลิงตามวรรคหนึ่ง ต้องติดตั้งให้ส่วนบนสุดของตัวเครื่องสูง
จากระดับพื้นอาคารไม่เกิน 1.50 เมตร ในที่มองเห็น สามารถอ่านคำแนะนำการใช้ได้และสามารถ
เข้าใช้สอยได้โดยสะดวก
สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณผู้ที่ตั้งคำถามนะครับเพราะเป็นคำถามที่ดีมากและถ้าคำตอบนี้มีข้อผิดพลาดประการใดก้อต้องขออภัยล่วงหน้านะครับและยินดีให้เพื่อนผู้ตรวจสอบทุกท่านเสนอความคิดเห็นได้ครับ
 Smiley
duck
1st Floor
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2008, 02:07:51 PM »

ขอบคุณคุณ Boonpiriyapong ที่ช่วยยกเอาข้อกฎหมายมาแสดงไว้ด้วยครับ
แต่ผมอ่านดูแล้วเข้าใจว่าต้องการเพียงป้ายที่ติดข้างถังในลักษณะบอกวิธีใช้และประเภทของถังดับเพลิงให้เห็นชัดเจน
เป็นลักษณะ Label เท่านั้นไม่ใช่ Signage หรือป้ายสัญลักษณ์
แต่ถ้ามีได้ทั้งคู่นั้นก็จะดีที่สุดครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์