ผู้เขียน หัวข้อ: วิศวกรโยธา น้องใหม่ อยุ่ระหว่างอบรม ขอคำแนะจากพี่ๆ มีประสบการณ์สักหน่อย ครับ  (อ่าน 2884 ครั้ง)

ออฟไลน์ naychang

• 1st Floor
  • *
 ผม เป็นวิศวกรโยธา เพิ่งจบมาได้ 2 ปี มีใบกว โยธา  สงสัยเรื่องเกี่ยวการที่ เราจะไป ตรวจสอบอาคาร ครับ เพราะ มีหลาย เรื่องที่เรายังไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ เช่น การออกแบบนั่งราง กรณีที่เราตรวจสอบแล้วว่า ต้องซ่อมบำรุง แต่สูตร หรือหลัก กลับไม่ชัดเจน ว่าจะคำนวนอย่างไร หรือ กรณี ตรวจ แล้วไม่ผ่าน จะแก้ไข อย่างไร กา่ีร ผู้ตรวจอสอบอาคาร ต้องตรวจ ระบบไฟฟ้า ระบบปั้ม กรณีเป้นอาคาร สูงด้วยหรือไม่ ครับ ต้ิองทดสอบ ไฟอล่าม ทดสอบระบบสริงเกอร์ ด้วยหรือ ไม่ ครับ ระบบบำบัดน้ำเสียด้วย ไหม ครับ เพราะเรื่อง พวกนี้ เป็นงานเฉพาะด้านมาก :( :(  ถึง ผมจเคยโต มาจากการเป้นช่างซ่อมบำรุง แก้ไข รั่ว ซึมร้าว ช็อต ดับ อะไรเหล่านี้มา ก่อน ถือคติที่ว่า ผ่านเรื่องเล็ก ไม่ผ่านเรื่องใหญ่ กรณี ตรวจสอบแล้วไม่ผ่าน จะทำอย่างไรดี ครับ เพราะถ้าไม่ ผ่านงาโยธา คงไม่เท่าไร แต่ไม่ผ่านงานอื่น ที่เราไม่ถนัดจะแก้ไข อย่างไร เออ อย่างถามพี่ว่า เรามีขอบเขตการทำงานแค่ไหน อย่างไร ครับ