ผู้เขียน หัวข้อ: การเสนอบริการตรวจสอบอาคารของผู้ตรวจสอบโดยไม่เกินความสามารถ ผิด?  (อ่าน 2428 ครั้ง)

ออฟไลน์ damrong

• 1st Floor
  • *
จากคำถามของเจ้าของอาคารครับ

"สืบเนื่องจากผมได้รับการเสนอบริการจากผู้ตรวจสอบ 2 รายแต่ไม่แน่ใจว่าเข้าข่ายผิดจรรยาบรรณหรือ
ไม่ จึงสอบถามมายังผู้เกี่ยวข้องเพื่อจัดส่งรายละเอียดให้พิจารณาครับ"

ไม่ทราบว่าทำไมเจ้าของอาคารมีทัศนคติต่อผู้ตรวจสอบซึ่งผู้ตรวจสอบจะตรวจสอบอาคารให้ปลอดภัยครับ

ผมกลับคิดว่าถ้าเจ้าของอาคารโทรไปให้ผู้ตรวจสอบมากรายมาเสนอราคา (ซึ่งไม่พิจารณาด้านมาตรฐาน) จะเป็นการส่งเสริมให้ผู้ตรวจสอบตัดราคากันมากกว่าหรอส่งเสริมให้ผิดจรรยาบรรณมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2007, 03:29:05 AM โดย damrong »