ผู้ตรวจสอบอาคาร ThaiBuildingInspector
กันยายน 27, 2017, 03:01:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ขอต้อนรับสู่ เวบบอร์ด ThaiBuildingInspector ค่ะ ทุกท่านสามารถพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นเกี่ยวกับ ผู้ตรวจสอบอาคาร การตรวจสอบอาคาร กันได้ค่ะ หากท่านใดมีข้อเสนอแนะกับเว็บไซต์ ก็สามารถแนะนำกันเข้ามาได้โดยโพสต์ที่เวบบอร์ด หรือส่งอีเมลมาที่ webmaster@thaibuildinginspector.com ค่ะ

ข่าว: ยินดีต้อนรับสู่ ThaiBuildingInspector Forum

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
[ กลับสู่หน้าหลัก ThaiBuildingInspector.com ]

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งจานดาวเทียมเล็ก ที่ระเบียงคอนโด(สูง 12ชั้น) ผิดหรือไม่ถ้าผิดผิดข้อไหน  (อ่าน 14629 ครั้ง)
chaiwat_11
1st Floor
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 02:25:39 PM »

พอดีผมจะติดจานดาวเทียมเล็ก(ทรู วิชั่น)ที่ระเบียงคอนโด  (คอนโด สูง 12 ชั้น)
ซึ่ง่ทาง นิติบุคลบอกว่า ติดไม่ได้เพราะ ทางวิศวกรตรวจสอบบอกว่ามันผิดกฏ
การตรวจสอบอาคาร ผมเลยถามทาง นิติฯ มันผิดข้อไหน (ถามจะได้เป็นความรู้และจะได้ทำให้ถูกต้องตามกฎระเบียบ)
แต่ทางนิติฯ บอกว่าไม่รู้ ผมก็เลยไม่รู้จะไปถามใคร เลยจะมารบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามผมด้วย ครับ

คำถามมีดังนี้
  1. การติดตั้งจานดาวเทียมที่กล่าวมานั้น โดยติดที่ระเบียง สามารถทำได้หรือไม่
        1.1  กรณีติดยื่นจากระเบียงออกนอกอาคาร
        1.2  กรณีติดตั้งในระเบียงแต่ไม่ได้ยื่นอกอาคาร
  2. ถ้าติดตั้งไม่ได้จะผิดกฎระเบียบการตรวจสอบอาคารข้อไหน

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Kai
3rd Floor

วสท. รุ่น 1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 12:00:20 AM »

เข้าใจว่าน่าจะเป็นกฎระเบียบของนิติบุคคลอาคารชุดนั้นๆครับ คงเพื่อความสวยงามนะครับ เพราะหากทุกคนติดกันหมดอาจจะดูไม่สวยงาม

ก็เหมือนกับการห้ามใช้แก๊ส ห้ามเลี้ยงสัตว์ ฯลฯ

ถ้าอยากติดคงต้องเสนอในการประชุมสามัญประจำปี หากเสียงส่วนใหญ่ลูกบ้านเห็นด้วยก็คงติดได้ครับ

pyopyo
1st Floor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 01:49:30 PM »

มาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณครับ

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

หน้า: [1]
  พิมพ์