ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งจานดาวเทียมเล็ก ที่ระเบียงคอนโด(สูง 12ชั้น) ผิดหรือไม่ถ้าผิดผิดข้อไหน  (อ่าน 22152 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiwat_11

• 1st Floor
  • *
พอดีผมจะติดจานดาวเทียมเล็ก(ทรู วิชั่น)ที่ระเบียงคอนโด  (คอนโด สูง 12 ชั้น)
ซึ่ง่ทาง นิติบุคลบอกว่า ติดไม่ได้เพราะ ทางวิศวกรตรวจสอบบอกว่ามันผิดกฏ
การตรวจสอบอาคาร ผมเลยถามทาง นิติฯ มันผิดข้อไหน (ถามจะได้เป็นความรู้และจะได้ทำให้ถูกต้องตามกฎระเบียบ)
แต่ทางนิติฯ บอกว่าไม่รู้ ผมก็เลยไม่รู้จะไปถามใคร เลยจะมารบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามผมด้วย ครับ

คำถามมีดังนี้
  1. การติดตั้งจานดาวเทียมที่กล่าวมานั้น โดยติดที่ระเบียง สามารถทำได้หรือไม่
        1.1  กรณีติดยื่นจากระเบียงออกนอกอาคาร
        1.2  กรณีติดตั้งในระเบียงแต่ไม่ได้ยื่นอกอาคาร
  2. ถ้าติดตั้งไม่ได้จะผิดกฎระเบียบการตรวจสอบอาคารข้อไหน

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Kai

• 3rd Floor
  • วสท. รุ่น 1
เข้าใจว่าน่าจะเป็นกฎระเบียบของนิติบุคคลอาคารชุดนั้นๆครับ คงเพื่อความสวยงามนะครับ เพราะหากทุกคนติดกันหมดอาจจะดูไม่สวยงาม

ก็เหมือนกับการห้ามใช้แก๊ส ห้ามเลี้ยงสัตว์ ฯลฯ

ถ้าอยากติดคงต้องเสนอในการประชุมสามัญประจำปี หากเสียงส่วนใหญ่ลูกบ้านเห็นด้วยก็คงติดได้ครับ

ออฟไลน์ pyopyo

• 1st Floor
  • *
มาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณครับ

:) :) :) :) :)