ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่แน่ใจในคอนโดที่อยู่ปัจจุบัน จะแจ้งได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 3753 ครั้ง)

ออฟไลน์ peajung

• 1st Floor
  • *
ตอนนี้คอนโดที่อยู่มันเก่าและโทรมมากแล้วครับ ลิฟก็ดูไม่ค่อยปลอดภัย เสียบ่อยๆ
ระบบป้องกันอัคคีภัยต่างๆ ก็ดูไม่ค่อยครบถ้วนครับ และก็ไม่รู้ว่ายังทำงานได้อยู่หรือเปล่า
ไม่ทราบว่าจะแจ้ง/ร้องเรียน ได้ที่ไหนอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Kai

• 3rd Floor
  • วสท. รุ่น 1
คอนโดสูงกี่ชั้นครับ ถ้าสูงเกิน 23 เมตร(9-10 ชั้นขึ้นไป) เข้าข่ายอาคารสูง หรือ ถ้าพื้นที่อาคารเกิน 10000 ตรม. เข้าข่ายอาคารขนาดใหญ่ ปัจจุบันต้องได้รับการตรวจสอบจากผู้ตรวจสอบอาคารอยู่แล้ว

ถ้าคอนโดพื้นที่มากกว่า 5000 ตรม. แต่ไม่เกิน 10000 ตรม. และสูงไม่เกิน 23ม. ได้รับการยกเว้นไป 5 ปี จะต้องส่งรายงานการตรวจสอบภายใน 25 ต.ค.53

ถ้าคอนโดพื้นที่น้อยกว่า 5000 ตรม. และสูงไม่เกิน 23ม. ได้รับการยกเว้นไป 7 ปี จะต้องส่งรายงานการตรวจสอบภายใน 25 ต.ค.55

http://www.thaibuildinginspector.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=310824&Ntype=3

ถ้าปัจจุบันคอนโดที่อยู่ยังไม่เข้าข่ายที่จะต้องตรวจสอบอาคารลองคุยกับลูกบ้านและนิติบุคคลอาคารชุดดูครับ ว่าเห็นด้วยที่จะดูแลหรือปรับปรุงคอนโดที่อยู่หรือไม่ หากเป็นคอนโดที่เข้าข่ายต้องตรวจสอบอาคารอาจจะลองสอบทางทางนิติฯดูก่อน เขาอาจจะกำลังดำเนินการตรวจสอบอาคารหรือกำลังจะปรับปรุงอยู่ก็ได้ครับ