ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานที่ผลิตและจำหน่ายสารเคมี ต้องตรวจสอบ การรั่วไหลและแพร่กระจายอย่างไรครับ  (อ่าน 6365 ครั้ง)

ออฟไลน์ แชมป์ KKS

• 1st Floor
  • *
โรงงานที่ผลิตและจำหน่ายสารเคมี ต้องตรวจสอบ การรั่วไหลและแพร่กระจายอย่างไรครับ

เพราะเห็นว่า ตอนที่อบรม ไม่เห็นมีการพูดถึงกันครับ แล้วแนวทางการตรวจสอบ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ผลการตรวจสอบจากผู้ควบคุมความปลอดภัยในโรงงาน และรายงานการตรวจสอบของโรงงานถือว่าพอเพียงหรือไม่ครับ หรือว่าเราต้องหาผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเข้าไปตรวจสอบ แล้วถ้าเราหาเข้าไป เราจะแน่ใจได้อย่างไรว่า เมื่อตรวจสอบแล้วจะได้มาตรฐาน จะไม่เกิดอันตรายแก่ผู้อื่น

แล้วในกรณีที่เกิดการรั่วไหลของสารเคมี จนสร้างอันตรายแก่ผู้อื่น อันนี้อยู่ในส่วนที่ผู้ตรวจสอบอาคารต้องรับผิดชอบด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boonpiriyapong

• 1st Floor
  • *
ถึงจะรู้ไม่มากก้อขอตอบนะครับ
ในเช็คลิสไม่ได้มีหัวข้อเรื่องนี้ครับเพราะไม่เกี่ยวข้องการการตรวจสอบอาคารโดยตรง จะมีเชื่อมโยงเล็กน้อยในข้อการจัดการความปลอดภัย
ในอาคารซึ่งการตรวจสอบการแพร่กระจายของสารเคมีนั้นตอนอบรมแทบไม่ได้พูดถึง ดังนั้นถ้าใครมีข้อมูลก้อช่วยแชร์ด้วยนะครับ
จากประสบการณ์ที่ทำงานในโรงงานผมขอแชร์ข้อมูลเท่าที่ทราบนะครับเพื่อให้เพื่อนๆไปต่อยอดความรู้
โรงงานผลิตหรือจำหน่ายสารเคมีควรมีระบบป้องกันการแพร่กระจาย เช่น กรณีขอเหลวควรมีบันรองรับปริมาณสารเคมีที่มีโอกาศรั่วไหลได้หมด และควรมีบ่อบำบัดรองรับน้ำเสียเพื่อป้องกันไม่ให้นำเสียไหลสู่ชุมชนโดยตรง เดี๋ยวนี้เขามีอุปกรณ์ดูดซับของเหลวด้วยแต่ราคาอาจจะแพงหน่อย ถ้าเป็นก๊าซก้อควรมีเซนเซอร์ตัวตรวจจับปปริมาณการรั่วไหลของสารเคมี มีระบบเตือนภัยและวาล์วนิรภัยควรปิดได้อัตโนมัติ หรือมีcontrol roon คอยควบคุมระบบ และควรมีการทำแผนฉุกเฉินเพื่อระงับเหตุ รวมถึงควรมีการซ้อมแผนอย่างสมำเสมอ ถ้าซ้อมทุกเดือนได้ยิ่งดี โดยเฉพาะถ้าเกิดเหตุเพลิงไหม้สายไฟระบบควบคุมจึงควรเป็นสายชนิดทนไฟได้ตามที่มาตรฐานกำหนด มีไฟฟ้าสำรองจ่ายให้ระบบควบคุม

ออฟไลน์ Boonpiriyapong

• 1st Floor
  • *
ลืมตอบข้อสำคัญคือระบบเหล่านี้ควรมีการตรวจเช็คประจำปี แผนปฏิบัติการบำรุงรักษา ก้อเช็คเอกสารการตรวจสอบ แล้วสุ่มเช็คตามที่
มีการตรวจสอบอีกทีก้อได้ ซึ่งถ้าเอกสารยืนยันว่าปกติ และเราก้อได้มีการตรวจสอบดีแล้ว ก้อไม่น่าต้องกลัวความผิดเพราะเราเซ็นยืนยันแค่ว่าวันที่เราตรวจระบบปกติ แต่ถ้าระบบเสียหายหลังจากวันที่ตรวจก้อถือว่าเป็นเหตุสุดวิสัยเพราะเรามีหน้าที่ตรวจสอบและรายงานผลสภาพการใช้อาคารตามที่ตรวจจริงในวันนั้น ไม่ได้มีหน้าที่รับผิดชอบสิ่งผิดปกติหลังจากวันที่ตรวจแล้ว ซึ่งถ้าเราตรวจสอบอาคารถูกต้องตามหลักปฏิบัติและจรรยาบรรณอย่างเต็มที่และรอบคอบผมว่าก้อไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ถ้าจ้างเซ็นโดยไม่ตรวจหรือตรวจลวกๆกรณีนี้ไม่รอดแน่ครับ