ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้อบรมที่ขึ้นทะเบียนจากกรรมโยธาเป็นผู้ตรวจสอบอาคาร สามารถโฆษณาได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 5718 ครั้ง)

ออฟไลน์ แชมป์ KKS

• 1st Floor
  • *
ในกรณีที่ผู้อบรมได้รับการขึ้นทะเบียนจากกรรมโยธาเป็นผู้ตรวจสอบอาคารแล้ว สามารถโฆษณาได้หรือไม่ครับ

ถ้าทำได้ ข้อความ หรือสิ่งใดที่เป็นข้อห้ามบ้างครับ ยกตัวอย่างเช่น

รับตรวจอาคารตามกฏกระทรวงปี 48 เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้อาคาร เจ้าของอาคาร และตัวอาคาร โดยผู้ตรวจสอบอาคาร ผู้ได้รับอนุญาติ ใบอนุญาติเลขที่ XX.123456

ข้อความประเภทนี้สามารถใช้โฆษณาโดยไม่ผิดจรรยาบรรณใช่หรือไม่ครับ

แล้วถ้าข้อความนี้ ปรากฏอยู่ในนามบัตร จะถีอว่าผิดจรรยาบรรณหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kai

• 3rd Floor
  • วสท. รุ่น 1
หากไม่มีข้อความประเภทที่แสดงให้ผู้อ่านเข้าใจว่า เก่งกว่าคนอื่น ดีกว่าคนอื่น ถูกกว่าคนอื่น หรืออื่นๆในเชิงเปรียบเทียบกับผู้อื่นผมคิดว่าคงไม่เป็นไรครับ

• 1st Floor
  • *
ขอบคุณครับ คุณ KAI

ผมขอถามความเห็นหน่อยนะครับ

ถ้าในกรณีที่ผู้อบรมผ่านการอบรมและสอบแล้ว แต่ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนกับกรมโยธา จะสามารถโฆษณา ตามข้อความนี้ "รับตรวจสอบอาคารสูง อาคารใหญ่พิเศษ โรงงาน อาคารชุมนุมคน อาคารอยู่อาศัยรวม ตามกฏหมาย ปี 48" ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ เพราะอะไรถึงได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้(หรือไม่สมควร) ทำไมถึงไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Kai

• 3rd Floor
  • วสท. รุ่น 1

ถ้าในกรณีที่ผู้อบรมผ่านการอบรมและสอบแล้ว แต่ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนกับกรมโยธา จะสามารถโฆษณา ตามข้อความนี้ "รับตรวจสอบอาคารสูง อาคารใหญ่พิเศษ โรงงาน อาคารชุมนุมคน อาคารอยู่อาศัยรวม ตามกฏหมาย ปี 48" ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ เพราะอะไรถึงได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้(หรือไม่สมควร) ทำไมถึงไม่ได้ครับ

ตามความเห็นผมคิดว่าไม่ได้ครับ เพราะในเมื่อยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนและได้รับใบอนุญาต ก็ยังไม่สามารถเป็นผู้ตรวจสอบได้ตามกฎกระทรวง ถือเป็นการโฆษณาเกินความเป็นจริง หากเป็นลายลักษณ์อักษร มีหลักฐานแล้วมีคนไปร้องเรียน น่าจะมีความผิดครับ

• 1st Floor
  • *

ตามความเห็นผมคิดว่าไม่ได้ครับ เพราะในเมื่อยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนและได้รับใบอนุญาต ก็ยังไม่สามารถเป็นผู้ตรวจสอบได้ตามกฎกระทรวง ถือเป็นการโฆษณาเกินความเป็นจริง หากเป็นลายลักษณ์อักษร มีหลักฐานแล้วมีคนไปร้องเรียน น่าจะมีความผิดครับ

สวัสดีครับ คุณ Kai

ขอถามต่อเลยนะครับ ถ้าในเมื่อยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนและได้รับใบอนุญาต ทำให้ไม่ได้เป็นผู้ตรวจสอบได้ตามกฎกระทรวง ถือเป็นการโฆษณาเกินความเป็นจริง

นั่นก็จะหมายความว่า ผู้ตรวจสอบอาคารทุกท่านที่ต้องการขึ้นทะเบียน ต้องแบกรับความเสี่ยง ที่จะต้องทำประกันภัยก่อนที่จะได้รับงาน ซึ่งดูเหมือนว่า จะเป็นการดำเนินการที่มีขั้นตอนที่แปลกๆ

ซึ่งที่จริงขั้นตอนน่าจะเป็นว่า ผู้ตรวจสอบอาคารขึ้นทะเบียนกับกรมโยธาก่อน จากนั้นเมื่อมีการตกลงรับงานแล้ว ทางผู้ตรวจสอบอาคารจึงค่อยทำประกันภัย ให้แก่เจ้าของอาคาร จากนั้น จึงเลือกประเภทและวงเงินการประกันให้เหมาะสมกับประเภทอาคาร(เคยเห็นในใบราคาการทำประกันภัย มีหลายวงเงินให้เลือก) ซึ่งวงเงินต้องคลอบคลุมความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น และต้องเป็นไปตามวงเงินขั้นต่ำที่กฏหมายกำหนด จึงจะเหมาะกว่าใช่ไหมครับ

จริงๆแล้ว ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจวัตถุประสงค์ ในการที่ต้องทำประกันภัยก่อน แล้วจึงรับงาน คือว่าไม่เข้าใจว่า การทำประกันภัยก่อน หรือ หลังรับงาน อย่างไหนจะเกิดประโยชน์แก่เจ้าของอาคารและผู้ตรวจสอบอาคารมากกว่ากัน

ถึงแม้ว่า ตอนนี้ จะสามารถยื่นเรื่องผ่อนผันการขึ้นทะเบียนกับกรมโยธา โดยที่ยังไม่ต้องทำประกันภัย เนื่องจาก ยังไม่ได้ข้อสรุปเกี่ยวกับวงเงินประกันภัย แต่เมื่อไร ที่ ข้อสรุปออกมาอย่างชัดเจน ก็กลับมาเป็นว่า ต้องทำประกันภัยก่อนอยู่ดี

ผมเห็นสมควรว่า การที่เราสามารถทำประกันหลังตกลงรับงาน จะเป็นประโยชน์แก่เจ้าของอาคารอย่างมาก เช่น อาคารอยู่อาศัยรวม กับ โรงงานอุตสาหกรรม เมื่อเกิดเพลิงไหม้ ความสูญเสียที่เกิดขึ้นย่อมไม่เท่ากัน เพราะจำนวนคนเกี่ยวข้องกับอาคารไม่เท่ากัน ขนาดอาคารไม่เท่ากัน ระบบป้องกันและระงับอัคคีภัยที่ติดตั้งไม่เหมือนกัน ทรัพย์สินภายในมูลค่าต่างกัน ความเสี่ยงในการเกิดอัคคีภัยต่างกัน และอาคารทุกอาคารความใส่ใจและห่วงใยของเจ้าของอาคารย่อมไม่เท่ากัน

ประกันภัยที่ราคาต่างกันประมาณหมื่นกว่าบาท อาจเป็นตัวเลือกที่สำคัญสำหรับเจ้าของอาคาร ในการเลือกทำสัญญากับผู้ตรวจอาคาร เช่น มีผู้ตรวจสอบอาคาร 2 ท่าน เข้าเสนอราคาการตรวจสอบอาคารเดียวกัน(โดยที่ทั้งสองท่านไม่รู้จักกันและไม่รู้ว่าเป็นการเสนอราคาเชิงแข่งขันกัน) ท่านหนึ่งเสนอวงเงินการประกัน1.2ล้าน/2ล้าน อีกท่านหนึ่งเสนอวงเงิน 2.5ล้าน/4ล้าน ถ้าทั้งสองท่านเสนอราคาเท่ากัน ผู้ตรวจอาคารท่านที่สอง ย่อมได้รับงานแน่นอน โดยที่อีกท่านหนึ่ง ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ที่ทำให้เขาไม่ได้รับงาน

ผมว่าถ้าเป็นไปได้ อยากให้มีทางเลือกให้ผู้ตรวจสอบอาคาร ให้สามารถเลือกการขึ้นทะเบียนก่อนทำประกันภัยได้บ้างนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น

ออฟไลน์ Thamnu

• 1st Floor
  • *
คือถ้าแค่โฆษณา ก็ผิดจรรยาบรรณวิศวกรอยู่แล้วครับ แต่ถ้ารับงานด้วยจะผิดตาม 55 ทวิ ทันทีครับ แต่อันนี้ก็ไม่ทราบว่ากรณีบุคคลไปรับงานในนามนิติบุคคลจะผิดตาม 55 ทวิหรือเปล่า