ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องป้ายด้วยครับ  (อ่าน 4691 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายปรีชา มงคลสาคร

• 1st Floor
  • *
ขอถามเรื่องป้ายด้วยครับ
« เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 07:19:54 AM »
ในกรณีที่อาคารใช้ผนังด้านหนึ่งของอาคารติดป้ายโฆษณา อาจเป็นแบบฟิลม์ติดกระจก หรือแบบป้ายลอยออกมาจากผนัง ให้ถือเป็นป้ายที่เข้าข่ายที่ต้องตรวจหรือไม่ และถ้าเข้าข่าย ต้องแยกรายงานออกมาอีกฉบับ หรือสามารถรวมกับรายงานของอาคารได้เลยครับ

ออฟไลน์ Kai

• 3rd Floor
  • วสท. รุ่น 1
Re: ขอถามเรื่องป้ายด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 11:32:01 PM »
ป้ายแบบฟิลม์ติดกระจกคงไม่มีโครงสร้างที่ต้องตรวจนะครับ ส่วนโครงสร้างกระจกที่ติดฟิลม์ก็เป็นส่วนของโครงสร้างอาคาร ก็ดูว่าอาคารเข้าข่ายต้องตรวจหรือไม่

ส่วนป้ายที่ลอยออกมาจากผนังและมีโครงสร้างสำหรับติดป้าย ถ้าพื้นที่ป้ายเกิน 25 ตร.ม. ก็ต้องตรวจ การทำรายงานก็ทำรายงานแยกตรวจเฉพาะป้าย เนื่องจากป้ายถือเป็นสิ่งที่ต้องตรวจตามกฎกระทรวง ส่วนอาคารที่ติดป้ายถ้าเข้าข่ายต้องตรวจก็ต้องทำรายงานแยกอีกต่างหาก

ออฟไลน์ แชมป์ KKS

• 1st Floor
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 01:42:40 PM »
สวัสดีครับ คุณปรีชาและคุณ Kai ขอถามหน่อยครับ

ถ้าในกรณีที่เป็นป้ายผ้าใบที่ใช้การสกรีนจากเครื่อง Print สี ก็ไม่สามารถนำมาใช้งานได้ใช่ไหมครับ เนื่องจากกฏหมายระบุว่า โครงสร้างของป้ายต้องทนไฟ(น่าจะรวมถึงไม่ติดไฟด้วย) ดังนั้น ป้ายที่เป็นผ้าใบ ก็ถือว่าผิดกฏหมายใช่ไหมครับ เพราะเห็นว่า ป้ายสมัยนี้ มักใช้ผ้าใบกันทั้งนั้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ putthipong

• 1st Floor
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 03:27:25 AM »
เรื่องป้ายที่เป็นผ้าใบ ตามความคิดของผมนะครับ ไม่น่าจะผิดกฎหมายที่ว่าโครงสร้างของป้ายต้องทนไฟ เพราะ ส่วนที่เป็นผ้าใบไม่น่าจะนับเป็นส่วนโครงสร้าง เป็นเพียงส่วนประกอบเพื่อโฆษณา ถ้าส่วนที่เป็นโครงสร้างที่เป็นเสาหรือ Truss เป็นวัสดุทนไฟแล้วเมื่อเกิดเพลิงไหม้จะไม่พังลงมาทันที ถือว่าน่าจะโอเคนะครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความคิดอย่างไรครับ