ผู้ตรวจสอบอาคาร ThaiBuildingInspector
ตุลาคม 23, 2017, 12:27:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ขอต้อนรับสู่ เวบบอร์ด ThaiBuildingInspector ค่ะ ทุกท่านสามารถพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นเกี่ยวกับ ผู้ตรวจสอบอาคาร การตรวจสอบอาคาร กันได้ค่ะ หากท่านใดมีข้อเสนอแนะกับเว็บไซต์ ก็สามารถแนะนำกันเข้ามาได้โดยโพสต์ที่เวบบอร์ด หรือส่งอีเมลมาที่ webmaster@thaibuildinginspector.com ค่ะ

ข่าว: ยินดีต้อนรับสู่ ThaiBuildingInspector Forum

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
[ กลับสู่หน้าหลัก ThaiBuildingInspector.com ]

หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันไดหนีไปและทางหนีไฟ  (อ่าน 7528 ครั้ง)
นายปรีชา มงคลสาคร
1st Floor
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2007, 03:33:23 PM »

บันไดหนีไฟและทางหนีไฟต่างกันตรงไหนครับ ในแบบของกรมให้ระบุจำนวนบันไดหนีไฟและทางหนีไฟของอาคาร บันไดหนีไฟเนี่ยพอระบุได้ แต่ทางหนีไฟหละจะนับอย่างไรครับ
webmaster
Administrator
5th Floor

ThaiBuildingInspector

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 07:36:27 AM »

เท่าที่พอเข้าใจ คิดว่าหมายถึงจุดเดียวกัน ที่เรียกว่าทางหนีไฟเฉย ๆ คงสำหรับอาคารชั้นเดียว จึงไม่จำเป็นต้องมีบันไดค่ะ

***webmaster***
แชมป์ KKS
1st Floor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 08:11:34 PM »

รบกวนถามหน่อยครับ

1.ในบันไดหนีไฟ ต้องมีระบบป้องกันและระงับอัคคีภัยหรือปล่าวครับ เพราะผมเคยเห็นที่ห้างสรรพสินค้าย่านพระราม 3 มีการติดตั้งระบบนี้ด้วย เช่น Sprinkler

2.แล้วถ้าต้องมี แสดงว่า ถ้าอาคารไหนที่ไม่มี ก็ต้องถือว่าผิดกฏหมายใช่ไหมครับ(หรือว่าแล้วแต่ดุลพินิจของผู้ตรวจครับ)

ขอบคุณมากครับ
SEKU4
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 03:09:55 PM »

-บันไดหนีไฟ... น่าจะ... เป็นส่วนหนึ่งของทางหนีไฟ  ครับ

-ไม่น่าจะมีมาตรฐานใด กำหนดให้ในบันไดหนีไฟ ต้องมีระบบดับเพลิงอัตโนมัติ  เพราะในบันไดหนีไฟที่ถูกต้อง ไม่ควรมีกิจกรรมใดๆ ที่เสี่ยงต่ออัคคีภัย..

-NFPA101 หรือ วสท. เรื่องระบบป้องกันและระงับอัคคีภัย น่าจะอธิบายได้ละเอียด
Mr.Chokdee
1st Floor
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 11:14:01 PM »

อยากทราบว่า
1. สำหรับการตรวจสอบระบบ Fire Alarm System สามารถที่จะแนบผลการตรวจสอบระบบของเจ้าของอาคาร แล้วไม่ต้องทำการตรวจสอบ
เนื่องจากได้การรับรองจากเจ้าของอาคารว่ามีการตรวจสอบทุกๆ เดือนอยู่แล้ว และก็มีผลTest Report ตัวล่าสุดแนบมาด้วย ได้หรือไม่?

หน้า: [1]
  พิมพ์